1. Xe Cỏ

    Xe Cỏ Moderator

    Tham gia ngày:
    23/7/15
    Bài viết:
    151

    Cho người ngồi nhờ trên xe tải, có bị phạt?

    Thảo luận trong 'Chợ Rao Vặt' bắt đầu bởi Xe Cỏ, 10/8/15.

    Nhà sản xuất xe tải cho phép chở thêm mấy người thì người điều khiển phải chấp hành để đảm bảo an toàn.

    [​IMG]
    Ảnh minh họa.

    Hỏi:

    Tôi lái xe tải chở hàng, khi đang trên đường về nhà thì có 3 người quen xin đi nhờ. Khi xe đang lưu thông trên đường, CSGT tuýt còi dừng xe kiểm tra và thông báo lỗi xe tải của tôi chỉ được phép chở thêm 2 người và sau đó lập biên bản lỗi “chở quá số người trong buồng lái”, xử phạt tôi 350.000 đồng.

    Vậy xin hỏi, CSGT lập biên bản như vậy có đúng hay không?

    Trần Văn Tuấn (Quốc Oai, Hà Nội)

    Trả lời:

    Căn cứ vào sổ kiểm định của phương tiện, nhà sản xuất cho phép chở thêm mấy người thì người điều khiển phải chấp hành để đảm bảo an toàn. Với trường hợp nêu trên, ô tô tải của bạn đã vi phạm chở thêm một người trong khoang buồng lái. Việc chở thêm người như vậy sẽ không đảm bảo an toàn. Vì nếu có nhiều người ngồi trong khoang buồng lái sẽ hạn chế tầm nhìn của lái xe, nhất là khi lái xe quan sát gương chiếu hậu bên phía ghế phụ.

    Với lỗi “Để người ngồi trên buồng lái quá số lượng quy định”, được quy định tại Điều 5, Nghị định 107, mức xử phạt từ 300.000 - 400.000 đồng.


    Theo Giao Thông Vận Tả
     
    :
    www.fordbenthanh.com.vn

Chia sẻ trang này